Bài 39. Benzen

DP

Tính khối lượng clobenzen thu được khi cho 7,8(g) benzen tác dụng hết với clo với hiệu suất phản ứng là 80%.

NN
1 tháng 3 2018 lúc 22:35

n C6H6 = \(\dfrac{7,8}{78}=0,1\) (mol)

n pứ = 0,1 . 80% = 0,08 (mol)
C6H6 + CL2 -> C6H5CL + HCL

0,1 ..............................0,1 (mol)
=> m C6H5Cl = 0,08 . 112,5 = 9(g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NS
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
VH
Xem chi tiết
TG
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
VQ
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết