CHƯƠNG III: MOL VÀ TÍNH TOÁN HÓA HỌC

HA

Tìm công thức hóa học của hợp chất gồm:%mS=50%

%mO=50%biest lượng A có thể tích là 0,35 (l)

LV
26 tháng 1 2021 lúc 20:04

Đề chắc kiểu:"1g hợp chất có thể tích là 0,35(l)". Làm theo ý đề này nhé:vvv

Gọi hợp chất cần tìm là A.

Ta có: \(n_{A\left(đktc\right)}=\dfrac{0,35}{22,4}=\dfrac{1}{64}\left(mol\right)\)

-> \(M_A=\dfrac{1}{\dfrac{1}{64}}=64\) (g/mol)

-> \(m_S=\dfrac{64.50}{100}=32\left(g\right)\)

-> \(n_S=\dfrac{32}{32}=1\left(mol\right)\)

\(m_O=\dfrac{64.50}{100}=32\left(g\right)\)

-> \(n_O=\dfrac{32}{16}=2\left(mol\right)\)

Trong 1 mol hợp chất A có: 1 mol S và 2 mol O

Vậy CTHH của hợp chất A là: \(SO_2\)

Bình luận (0)
LV
26 tháng 1 2021 lúc 19:54

"Lượng A có thể tích là 0,35(l)" là sao bạn, mong bạn check lại đề để được giúp đỡ nhanh chóng:vv

Bình luận (1)
MN
26 tháng 1 2021 lúc 20:07

1 (g) A có thể tích là 0.35 (l) 

\(n_A=\dfrac{0.35}{22.4}=\dfrac{1}{64}\left(mol\right)\)

\(M_A=\dfrac{1}{\dfrac{1}{64}}=64\left(\dfrac{g}{mol}\right)\)

\(CT:S_xO_y\)

\(\%S=\dfrac{32x}{64}\cdot100\%=50\%\Rightarrow x=1\)

\(\%O=\dfrac{16y}{64}\cdot100\%=50\%\Rightarrow y=2\)

\(CT:SO_2\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
VT
Xem chi tiết
TG
Xem chi tiết
NG
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết