Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

TN

tiến hành hai thí nghiệm sâu
a) cho từ từ d2 chứ 0,12mol H3PO4 vào dung dịch chứa 0,2 mol NaOH 
b)cho từ từ d2 chứ 0,2mol NaOH vào dung dịch chứa 0,12 mol H3PO4
giải thích kết quả thí nghiệm=PTHH. tính số mol muối tạo ra

TP
17 tháng 7 2021 lúc 16:05

a. Nhỏ từ từ dung dịch H3PO4 vào dung dịch NaOH:

H3PO4 + 3NaOH→Na3PO4+3H2O (1)

Vì \(\dfrac{0,12}{1}>\dfrac{0,2}{3}\) nên sau phản ứng (1), NaOH hết

=> nNa3PO4=\(\dfrac{1}{3}n_{NaOH}\)=\(\dfrac{1}{15}\) mol;

nH3PO4 phản ứng==\(\dfrac{1}{3}n_{NaOH}\)=\(\dfrac{1}{15}\) mol;

=> nH3PO4 dư=0,12−\(\dfrac{1}{15}\)=\(\dfrac{4}{75}\) mol

2Na3PO4+H3PO4→3Na2HPO4 (2)

Vì \(\dfrac{\dfrac{1}{15}}{2}< \dfrac{4}{75}\) nên sau phản ứng (2), Na3PO4 hết

nH3PO4 phản ứng=\(\dfrac{1}{2}\)nNa3PO4=\(\dfrac{1}{30}\) mol

=> nH3PO4 dư=\(\dfrac{4}{75}\) -\(\dfrac{1}{30}\) =\(\dfrac{1}{50}\) mol;

nNa2HPO4=\(\dfrac{3}{2}\)⋅nNa3PO4=0,1 mol

Na2HPO4+H3PO4→2NaH2PO4 (3)

Vì \(\dfrac{0,1}{1}>\dfrac{1}{\dfrac{50}{1}}\) nên sau phản ứng (3), H3PO4 hết

=> nNa2HPO4 phản ứng=nH3PO4=\(\dfrac{1}{50}\)mol

=> nNa2HPO4 dư=0,1−\(\dfrac{1}{50}\)=0,08 mol;

nNaH2PO4=2nH3PO4=0,04 mol

Vậy sau phản ứng thu được 0,08 mol Na2HPO4 và 0,04 mol NaH2PO4

 

Bình luận (0)
TP
17 tháng 7 2021 lúc 16:08

b.Nhỏ từ từ dung dịch NaOH vào dung dịch H3PO4

H3PO4 + NaOH→NaH2PO4+H2O (1)

Vì \(\dfrac{0,12}{1}< \dfrac{0,2}{1}\) nên sau phản ứng (1), H3PO4 hết

=> nNaOH phản ứng=nH3PO4=0,12 mol

=> nNaOH dư=0,2−0,12=0,08 mol;

nNaH2PO4=nH3PO4=0,12 mol

NaH2PO4 + NaOH→Na2HPO4+H2O (5)

Vì \(\dfrac{0,08}{1}< \dfrac{0,12}{1}\) nên sau phản ứng (5), NaOH hết

=> nNaH2PO4 phản ứng=nNaOH=0,08 mol

=> nNaH2PO4 dư=0,12−0,08=0,04 mol;

nNa2HPO4=nNaOH=0,08 mol

Vậy sau phản ứng thu được 0,08 mol Na2HPO4 và 0,04 mol NaH2PO4

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LN
Xem chi tiết
UI
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
AD
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
MP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết