Kiểm tra 1 tiết

HL

Thể tích khí oxi ở đktc để đốt cháy vừa đủ 10,8 gam nhôm

NT
9 tháng 5 2022 lúc 19:57

\(n_{Al}=\dfrac{10,8}{27}=0,4\left(mol\right)\)

\(4Al+3O_2\rightarrow\left(t^o\right)2Al_2O_3\)

0,4       0,3                         ( mol )

\(V_{O_2}=0,3.22,4=6,72\left(l\right)\)

Bình luận (0)
NM
9 tháng 5 2022 lúc 19:58

\(n_{Al}=\dfrac{10,8}{27}=0,4\left(mol\right)\\ pthh:4Al+3O_2\underrightarrow{t^o}2Al_2O_3\) 
           0,4     0,3 
\(V_{O_2}=0,3.22,4=6,72l\)

Bình luận (0)
H24
9 tháng 5 2022 lúc 19:58

`4Al + 3O_2` $\xrightarrow{t^o}$ `2Al_2 O_3`

`0,4`    `0,3`                               `(mol)`

`n_[Al]=[10,8]/27=0,4(mol)`

`=>V_[O_2]=0,3.22,4=6,72(l)`

Bình luận (0)
VT
9 tháng 5 2022 lúc 19:58

Ta có: `4Al + 3O_2 -> 2Al_2O_3`

`=> n_(Al) = 10,8/27 = 0,4 mol`.

`=> n_(O_2) = 0,4 : 4 xx 3 = 0,3 mol`.

`=> V_(O_2) = 0,3 xx 22,4 = 6,72l`.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CN
Xem chi tiết
CN
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
DC
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
PP
Xem chi tiết