Bài 42: Nồng độ dung dịch

TT

Thả 1 thanh sắt vào 200ml dung dịch chứa 0,2 mol cuso4 sau 1 thời gian phản ứng lấy thanh sắt ra thấy khối lượng tăng 0,08g. Hỏi lượng sắt và lượng cuso4 tham gia phản ứng là bao nhiêu g?

TT
12 tháng 7 2018 lúc 9:10

Fe + CuSO4 -> FeSO4 + Cu (1)

Đặt nFe tham gia PƯ =a

Ta có:

64a-56a=0,08

=>a=0,01

mFe=56.0,01=0,56(g)

mCuSO4=160.0,01=1,6(g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BN
Xem chi tiết
GT
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
DL
Xem chi tiết
SB
Xem chi tiết