Bài 15: Cacbon

HV

Sục khí CO2 ở đktc vao 200ml dd Ca(OH)2 1M thì thu được 15g kết tủa. tính thể tích khí CO2 đã tham gia phản ứng?

H24
5 tháng 12 2017 lúc 19:21

Ca(OH)2 + CO2 -> CaCO3 + H2O (1)

CT: CaCO3 + CO2 + H2O -> Ca(HCO3)2 (2)

nCa(OH)2=0,2(mol)

nCaCO3=0,15(mol)

Vì 0,15<0,2 nên bài toán cần xét 2TH

Xét TH1: Ca(OH)2 dư => chỉ có 1

Theo PTHH 1 ta có:

nCO2=nCaCO3=0,15(mol)

VCO2=0,15.22,4=3,36(lít)

Xét TH2 : CO2 dư => có 1 và 2

Theo PTHH 1 ta có:

nCaCO3 tạo ra=nCO2(1)=nCa(OH)2=0,2(mol)

=>nCaCO3 tan ở 2=0,2-0,15=0,05(mol)

Theo PTHH 2 ta có:

nCaCO3(2)=nCO2(2)=0,05(mol)

=>\(\sum\)nCO2=0,2+0,05=0,25(mol)

VCO2=22,4.0,25=5,6(lít)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DH
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
BV
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
BV
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết