Bài 28: Luyện tập: Tính chất của của kim loại kiềm, kiềm thổ và hợp chất của chúng

BN

Sục khí CO2 (đktc) vào dung dịch có chứa 0,25 mol Ca(OH)2. Khối lượng kết tủa thu được là

A. 10g.

B. 15g.

C. 20g.

D. 25g.

MH
21 tháng 10 2021 lúc 5:00

Số mol CO2 là: Giải bài tập Hóa học lớp 12 | Giải hóa lớp 12

Giải bài tập Hóa học lớp 12 | Giải hóa lớp 12

Theo pt (1): nCO2 = nCa(OH)2 = 0,25 mol

nCO2 (dư ) = 0,3 – 0,25 = 0,05 (mol)

Xảy ra phản ứng:

Giải bài tập Hóa học lớp 12 | Giải hóa lớp 12

Theo pt(2): nCaCO3 pư = nCO2 = 0,05 mol

Như vậy CaCO3 không bị hòa tan là: 0,25 – 0,05 = 0,2(mol)

Khối lượng kết tủa thu được là m = 0,2. 100 = 20(g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
BN
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
GK
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
BN
Xem chi tiết