Bài 2: Axit - Bazơ - Muối

TN

Sục 8,96 lít (đktc) khí SO2 vào 300 g dd KOH 11,2% . Tính C% của dd thu được

HP
2 tháng 10 2017 lúc 20:39

\(n_{SO_2}=\dfrac{8,96}{22,4}=0,4mol\)

\(n_{KOH}=\dfrac{300.11,2}{56.100}=0,6mol\)

\(1< \dfrac{n_{KOH}}{n_{SO_2}}=\dfrac{0,6}{0,4}=1,5< 2\)

Tạo 2 muối K2SO3 và KHSO3

SO2+2KOH\(\rightarrow\)K2SO3+H2O

SO2+KOH\(\rightarrow\)KHSO3

Gọi số mol K2SO3 là x và KHSO3 là y. Ta có hệ:

x+y=0,4

2x+y=0,6

Giải ra x=y=0,2 mol

\(C\%_{K_2SO_3}=\dfrac{0,2.158.100}{300}\approx10,53\%\)

\(C\%_{KHSO_3}=\dfrac{0,2.120.100}{300}=8\%\)

Bình luận (3)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
CD
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết
N1
Xem chi tiết
MN
Xem chi tiết
PT
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết