Bài 8. Điện năng. Công suất điện

BT

sử dụng 1 ấm điện có ghi 220V-1000W ở hiệu điện thế 220V dể đun sôi 3 lít nước từ nhiệt độ 26oC . hiệu suất của ấm là 90% và nhiệt dung riêng của nước là 4190J/kg.K . thời gian đun nước là bao nhiêu ?

NA
28 tháng 12 2016 lúc 9:35

Khối lượng của 3 lit nước là m = 3kg
Nhiệt lượng cần cung cấp để đem 3 kg nước từ 26°C đến 100°C là
Q = mc Δt
. .= 3*4190*(100 - 26) =930180 J

vì hiệu suất đạt 90% nên nhiệt lượng dây dẫn cần tỏa ra là: Q(tỏa) = 930180: 90% =1033533 J
theo Jun -Lenxơ ta có Q(tỏa) = I²Rt = UIt
với U = 220 V ; I = P / U = 1000 / 220 = 50 / 11(Ampe)
⇒1033533 = 220 × 50/11 × t
=> t = 1033 s = 17 phút 14s

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
BT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
QT
Xem chi tiết
NP
Xem chi tiết