Đại số lớp 8

TL

Quãng đường AB dài 250 km.Lúc 7 giờ xe ô tô I khởi hành từ A và đi đến B với vận tốc 60 km/h.Đến 7 giờ 30 phút xe ô tô II khởi hành từ B đi đến A với vận tốc 50 km/h.Hỏi hai xe gặp nhau lúc mấy giờ?

TH
6 tháng 3 2017 lúc 21:57

-Gọi thời gian từ lúc ô tô I khởi hành đến lúc hai xe gặp nhau là x(h). Điều kiện thích hợp của x là x>\(\dfrac{1}{2}\).

-Trong thời gian đó, ô tô I đi đc quãng đường là 60x(km).

Vì ô tô II suất phát sau ô tô II 30 phút \(\left(=\dfrac{1}{2}h\right)\) nên ô tô II đi trong thời gian là x-\(\dfrac{1}{2}\) (h) và đi đc quãng đường là 50\(\left(x-\dfrac{1}{2}\right)\)(km).

Ta có phương trình:

\(60x+50\left(x-\dfrac{1}{2}\right)=250\)

\(\Leftrightarrow60x+50x-25=250\)

\(\Leftrightarrow110x=275\)

\(\Leftrightarrow x=\dfrac{275}{110}=\dfrac{5}{2}\)(TMĐK)

-Gía trị này thỏa mãn điều kiện của ẩn. Vậy thời gian để hai ô tô gặp nhau là \(\dfrac{5}{2}\) giờ, tức là 2 giờ 30 phút, kể từ lúc ô tô I khởi hành.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TL
Xem chi tiết
DM
Xem chi tiết
PG
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
LD
Xem chi tiết
QA
Xem chi tiết
GN
Xem chi tiết
SL
Xem chi tiết