CHƯƠNG IV: OXI - KHÔNG KHÍ

NP

oxi hóa hoàn toàn 5,4g kim loại A(III) thu được 10,2g oxit. Xác định kim loại A, viết công thức hóa học của oxit.

NT
23 tháng 2 2019 lúc 20:13

4A + 3O2 --> 2A2O3

nA = 5,4/MA mol

nA2O3 = 10,2/(2MA + 48) mol

ta có tỉ lệ mot của A và A2O3 là 2 : 1

=> nA = 2nA2O3

<=> 5,4/MA = 2.10,2/(2MA + 48)

<=> MA = 27 g/mol

=> kim loại A là Nhôm : Al

CTHH oxit : Al2O3

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LM
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
ZT
Xem chi tiết
PN
Xem chi tiết
HR
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
DY
Xem chi tiết
YN
Xem chi tiết