Chương 3. Nhóm cacbon

NC

Nung nóng 17 gam AgNO3 một thời gian thu được 13,9 g chất rắn.Tính hiệu suất của phản ứng nhiệt phân.

NP
29 tháng 11 2022 lúc 21:06

AgNO3 -> Ag + NO2 + \(\dfrac{1}{2}\)O2 

x                           x        0,5x 

m rắn giảm = m khí thoát ra = mNO2+mO2 = 46x+16x = 17-13,9 =3,1

-->x= 0,05 mol --> mAgNO3= 8,5g 

H= \(\dfrac{8.5}{17}\) . 100%= 50%                 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KT
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
YI
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
XT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết