Chương 4. Phản ứng oxy hóa - khử

PT
Nung hoàn toàn 37,2g hỗn hợp gồm Fe và Zn với 1 lượng S dư. Sản phẩm của phản ứng được hoà tan hoàn toàn trong dung dịch H2SO4 loãng, toàn bộ khí sinh ra tác dụng vừa đủ với 800ml dd CuSO4 10%(d=1,2g/ml). Tính khối lượng của Fe và Zn
H24
6 tháng 2 2021 lúc 12:30

\(H_2S + CuSO_4 \to CuS + H_2SO_4\)

\(n_{H_2S} = n_{CuSO_4} = \dfrac{800.1,2.10\%}{160} = 0,6(mol)\\\)

Gọi : \(\left\{{}\begin{matrix}n_{Fe}=a\left(mol\right)\\n_{Zn}=b\left(mol\right)\end{matrix}\right.\)⇒ 56x + 65b = 37,2(1)

\(Fe +S \xrightarrow{t^o}FeS\\ Zn + S\xrightarrow{t^o}ZnS\\ FeS + 2HCl \to FeCl_2 + H_2S\\ ZnS + 2HCl \to ZnCl_2 + H_2S\\\)

Theo PTHH : 

\(n_{H_2S} = a + b = 0,6(2)\)

Từ (1)(2) suy ra a = 0,2; b = 0,4

Vậy :

\(m_{Fe} = 0,2.56 = 11,2(gam)\\ m_{Zn} = 0,4.65 = 26(gam)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TD
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
0D
Xem chi tiết
AP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DF
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
AP
Xem chi tiết