Chương I. Các loại hợp chất vô cơ

H24

Nhúng một thanh nhôm nặng 45 gam vào 400 ml dung dịch CuSO4 0,5M. Sau một thời gian lấy thanh nhôm ra cân lại thấy nặng 46,38 gam. Khối lượng Cu thoát ra là?

HA
3 tháng 8 2018 lúc 10:02

\(2Al\left(a\right)+3CuSO_4\rightarrow Al_2\left(SO_4\right)_3+3Cu\left(1,5a\right)\)

Đặt a là số mol của Al pư

Độ tăng của thanh Al sau khi lấy thanh ra khỏi dd:

\(46,38-45=1,38\left(g\right)\)

\(\Rightarrow96a-27a=69a=1,38\)

\(\Rightarrow a=0,02\)

\(\Rightarrow m_{Cu}=1,92\left(g\right)\).

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
VQ
Xem chi tiết