CHƯƠNG IV: OXI - KHÔNG KHÍ

NT

nhiệt phân hoàn toàn kclo3 và kmno4 và thu được lượng oxi như nhau. hỏi lượng chất nào dùng nhiều hơn? vì sao?

H24
24 tháng 11 2021 lúc 23:02

KClO3  --> KCl + O2

2KMnO4 --> MnO2 + O2 + K2MnO4

Để tạo 1 mol O2 cần 1 mol KClO3 nhưng cần 2 mol KMnO4

Vậy khi thu được lượng oxi như nhau thì cần dùng lượng KMnO4 nhiều hơn 

Bình luận (2)
HP
24 tháng 11 2021 lúc 23:05

Gọi n là số mol của 2 phản ứng

PTHH:

\(2KClO_3\xrightarrow[t^o]{MnO_2}2KCl+3O_2\left(1\right)\)

\(2KMnO_4\overset{t^o}{--->}K_2MnO_4+MnO_2+O_2\left(2\right)\)

Theo PT(1)\(n_{KClO_3}=\dfrac{2}{3}n\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{KClO_3}=122,5.\dfrac{2}{3}n=\dfrac{245}{3}n\left(g\right)\)

Theo PT(2)\(n_{KMnO_4}=2n\left(mol\right)\)

\(\Rightarrow m_{KMnO_4}=158.2n=316n\left(g\right)\)

Ta thấy: \(\dfrac{245}{3}n< 316n\)

Vậy KMnO4 dùng nhiều hơn

Bình luận (1)
GD

Đề  bài không cho cùng KL hay cùng số mol à?

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
ST
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
KA
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VL
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết