Bài 16. Định luật Jun - Len-xơ

HP

người ta dung 1 ấm điện có giá trị định mức 220v 1000w để đun sối 5 lít nước từ 20 độ c với hiệu điện suất 80% thì hết bao nhiêu thời gian

TC
14 tháng 1 2023 lúc 21:38

`5l=0,005m^3`

nhiệt lg thu để tăng từ `20^C c -> 100^o C` là

`Q_(thu)=mcDelta t=DVcDelta t=0,005*1000*4200*(100-20)=1680000J`

Nhiệt lg bếp tỏa ra là

`Q_(tỏa) = 1680000 :80% = 2100000J`

mà `Q_(tỏa) = U^2/R*t = U^2 /( U^2/P) *t= 1/(1/1000) *t = 1000t`

`=> t =2100000/1000=2100 s`

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
HT
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
RF
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
NM
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết