Chương II- Nhiệt học

LA

Ngta thả 1 thỏi kim loại nặng 300g, ở nhiệt độ 100 độ C vào 250g nước ở nhiệt độ 58,5 độ C làm cho nước nóng lên tới 60 độ C. Lấy nhiệt dung riêng của nước là 4190 J/Kg.K. Bỏ qua nhiệt lượng truyền cho môi trường bên ngoài.

a,hỏi: nhiệt độ thỏi kim loại ngay khi có cân bằng nhiệt là bao nhiêu?

b,tính nhiệt lượng nước thu vào?

c, tình nhiệt dung riêng thỏi kim loại

TP
25 tháng 4 2018 lúc 11:16

a) Nhiệt độ của thỏi kim loại khi cân bằng nhiệt : 60 độ C

b) nhiệt lượng nước thu vào : Q thu =0,25*4109*(60-58,5)=1540,875 (J)

Bình luận (0)
TP
25 tháng 4 2018 lúc 11:18

c)Nhiệt lượng của thỏi kim loại toả ra là

Q1=m1⋅c1⋅Δt1=0,3⋅c1⋅(100−60)=12⋅c1

Theo pt cân bằng nhiệt ta có

Q1=Q2

Hay 1575=12⋅c2

=> c2 = 131,25 J/kg*K

Vậy nhiệt dung riêng của thỏi kim loai là : 131,25 J/kg*K

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DV
Xem chi tiết
SS
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
QS
Xem chi tiết
TQ
Xem chi tiết
NB
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết