Bài 9. Lực đàn hồi

NG

Nếu treo một vật có P=5N vào lò xo thì lò xo giãn ra 3 cm.Hỏi nếu treo 1 vật có m=150g thì lò xo giãn ra bao nhiêu?

TA
1 tháng 12 2017 lúc 13:16

Đổi : \(150g=0,15kg\)

Khối lượng của vật đó là:

\(m=P:10=\dfrac{5}{10}=0,5\left(kg\right)\)

Tóm tắt :

\(0,5kg=3cm\)

\(0,15kg=?\)

LG :

Áp dụng tỉ lệ thuận ta có :

Độ dài của lò xo khi bị giãn ra :

\(0,15.3:0,5=0,9\left(cm\right)\)

Vậy nếu treo 1 vật có khối lượng là 150g thì lò xo giãn ra 0,9cm

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
HO
Xem chi tiết
GU
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết