Chương I- Cơ học

NL

Một xe tải có khối lượng 2,4 tấn, có 4 bánh. Áp suất của xe tác dụng lên mặt đường là 5*10^4.

a) Tính diện tích của mỗi bánh xe tác dụng lên mặt đường?

b) Nếu chở 3 tấn hàng thì áp suất của xe tác dụng lên mặt đường là bao nhiêu?(Biết rằng diện tích tiếp xúc của mỗi bánh xe vs mặt đường là 300m^2?

Giúp mình vs

PP
16 tháng 12 2019 lúc 21:07

a, đổi: 2,4 tấn = 2,4.1000= 2400 kg

=>2400 kg = 2400.10 = 24000N

Ta có: công thức tính áp suất: p=\(\frac{F}{S}\)

=> S = \(\frac{F}{p}\)=\(\frac{24000}{5.10^4}\)= 0.48m2

Mà: xe có 4 bánh

=> diện tích của mỗi bánh xe tác dụng lên mặt đường là:

0,48 : 4 =0,12m2

b, Ta có: 3 tấn = 3000kg

=> tổng khối lượng của xe là: 2400+3000=5400kg

=> Trọng lượng của xe là: m.10 = 54000N

Áp suất mà xe tác dụng lên mặt đường là:

p = \(\frac{F}{S}\)= \(\frac{54000}{300}\)=180N/m2

Vậy p = 180N/m2

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa
PP
16 tháng 12 2019 lúc 21:13

cậu đổi 300cm2 = 0,03m2

Diện tích tiếp xúc của tổng 4 bánh xe là:

0,48 +(0,03.4)=0,6m2

=> p=\(\frac{F}{S}\)=\(\frac{30000}{0,6}\)= 50000N/m2

Cậu b như vậy nhé!

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
HP
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
VA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
VM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết