Chương I- Cơ học

H24

Một xe lửa có khối lượng 100 tấn, và xe đó chạy trong 10 h, trong 4h xe lửa chạy với vtb 60km.h. trong 6h sau xe lửa chạy với vtb 50km.h, tính vtb của xe lửa?

AN
24 tháng 8 2018 lúc 20:02

Tóm tắt:

m= 100 tấn

t= 10h

\(t_1=4h\)

\(t_2=6h\)

\(v_1=60km\)/h

\(v_2=50km\)/h

_________________

\(v_{tb}=?km\)/h

Giải:

Quãng đường đi được trong 4 giờ là:

\(S_1=v_1.t_1=4.60=240km\)

Quãng đường đi trong 6 giờ là:

\(S_2=v_2.t_2=6.50=360km\)

Vận tốc trung bình là:

\(v_{tb}=\dfrac{S}{t}=\dfrac{S_1+S_2}{t_1+t_2}=\dfrac{240+360}{10}=\dfrac{540}{10}=54km\)/h

Vậy:.........................................

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TH
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
OM
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
DP
Xem chi tiết