Bài 4. Sự rơi tự do

PN

Một vật rơi tự do trong giây cuối rơi được 35m . Tính t bắt đầu rơi đến khi chạm đất?

KA
13 tháng 10 2017 lúc 20:43

Bạn chưa cho gia tốc nên mình coi như nó =10m/s2 nha

Quãng đường vật đi được đén khi chạm đất là

S=1/2.10.t2=5t2

Quãng đường vật đi được trước khi chạm đất 1s là

S'=1/2.10.(t-1)2=5(t-1)2

Có S-S'=35 hay 5t2-5(t-1)2=35

=>t=4s

Bình luận (1)
LH
13 tháng 10 2017 lúc 21:02

Một vật rơi tự do trong giây cuối rơi được 35m . Tính t bắt đầu rơi đến khi chạm đất?

Giải :

Gia tốc là : a= 10m/s2

Quãng đường vật đi được đến khi chạm đất là :

S = \(\dfrac{1}{2}\).10.t2=5t2

Quãng đường vật đi được trước khi chạm đất 1s là :

S' = \(\dfrac{1}{2}\).10.(t-1)2=5(t-1)2

Có S - S' =35 hay 5t2 - 5(t-1)2 = 35

=> t=4s

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
PN
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
DC
Xem chi tiết
LP
Xem chi tiết
SD
Xem chi tiết
H1
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết