Bài 4. Sự rơi tự do

SK

Một vật nặng rơi từ độ cao 20m xuống đất. Tính thời gian rơi và vận tốc của vật khi chạm đất. Lấy g = 10 m/s2.

TT
16 tháng 4 2017 lúc 20:39

Chọn gốc tọa độ, gốc thời gian lúc vật bắt đầu rơi, trục tọa độ thẳng đứng, chiều hướng xuống. Ta có phương trình đường đi s =

Khi vật chạm đất s = h

=> t = = = 2s

Áp dụng công thức: v = gt => v = 2.10 => v = 20 m/s

Bình luận (0)
TP
16 tháng 4 2017 lúc 20:41

Chọn gốc tọa độ, gốc thời gian lúc vật bắt đầu rơi, trục tọa độ thẳng đứng, chiều hướng xuống. Ta có phương trình đường đi s =

Khi vật chạm đất s = h

\(\Rightarrow\) t = = = 2s

Áp dụng công thức: v = gt \(\Rightarrow\) v = 2.10 \(\Rightarrow\) v = 20 m/s

Bình luận (0)
HT
4 tháng 10 2020 lúc 15:51
https://i.imgur.com/jgjbI3R.jpg
Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
KT
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
KP
Xem chi tiết
01
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết