Bài 4. Sự rơi tự do

HN

Một vật được thả rơi tự do từ độ cao 45m xuống đất. Cho g=10m/s2

a.Quãng đường trong 2s đầu tiên 

b.Vận tốc của vật khi chạm đất 

c.Quãng đường mà vật đi được trong giây 3 

DD
22 tháng 1 2022 lúc 7:32

a) Quãng đường vật rơi được trong 2s đầu tiên :

\(h_{2s}=\dfrac{1}{2}gt^2=\dfrac{1}{2}.10.2^2=20\left(m\right)\)

b) Vận tốc của vật khi chạm đất :

\(h=\dfrac{v^2}{2g}\Rightarrow v^2=h.2g=45.20=900\Rightarrow v=30\left(\dfrac{m}{s}\right)\)

c) Sau 3s vật rơi được :

\(h_{2s}=\dfrac{1}{2}gt^2=\dfrac{1}{2}.10.3^2=45\left(m\right)\)

Quãng đường vật rơi trong giây thứ 3 :

\(h=h_{3s}-h_{2s}=45-20=25\left(m\right)\)

Bình luận (1)
H24
22 tháng 1 2022 lúc 7:33

a. \(s=\dfrac{1}{2}gt^2=\dfrac{1}{2}\cdot10\cdot2^2=20\left(m\right)\)

b. \(v=\sqrt{2gh}=\sqrt{2\cdot10\cdot45}=30\left(\dfrac{m}{s}\right)\)

 

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
DC
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
LC
Xem chi tiết
1H
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TA
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
NY
Xem chi tiết
SD
Xem chi tiết