Chương I- Cơ học

BC

Một vật có thể tích V= 0,002 m3 nhúng ngập vào 1 bể nước. Đáy bể sau h=0,5m

Biết trọng lượng riêng của nước là d=10000 N/m3

Tính

a)Áp suất của nước lên đáy bể

b)Lực đẩy Acsimet tác dụng lên vật nếu nhúng vật ở những độ sâu khác nhau thì lực đẩy Acsimet tác dụng lên vật có thay đổi không?Vì sao

PT
16 tháng 8 2017 lúc 16:03

Giải:

a) Áp suất của nước tác dụng lên đáy bể là:

\(p=d.h_{nước}=10000.0,5=5000\left(Pa\right)\)

b) Lực đẩy Acsimet tác dụng lên vật là:

\(F_A=d.V_{vật}=10000.0,002=20\left(N\right)\)

Lực đẩy Acsimet không phụ thuộc vào độ sâu nên nó sẽ không thay đổi khi nhúng vật ở những độ sâu khác nhau.

Vậy:...

Bình luận (0)
BC
16 tháng 8 2017 lúc 15:24

Tenten Kayoko Phạm Thanh Tường và những bạn siêu lý vào giúp mik với

Bình luận (3)

Các câu hỏi tương tự
BC
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết