Bài 25. Động năng

NN

Một vật 5kg đang chuyển động với vận tốc 10m/s thì tăng tốc và sau 20 giây thì vật có vận tốc 20m/s. Tính động năng tại 2 thời điểm và độ biến thiên động năng của vật

H24
27 tháng 2 2022 lúc 15:14

Động năng tại 2 điểm lần lượt là:

\(\left\{{}\begin{matrix}W_{d1}=\dfrac{1}{2}mv^2_1=\dfrac{1}{2}\cdot5\cdot10^2=250\left(J\right)\\W_{d2}=\dfrac{1}{2}mv^2_2=\dfrac{1}{2}\cdot5\cdot20^2=1000\left(J\right)\end{matrix}\right.\)

Độ biến thiên động năng của vật:

\(\Delta W_d=W_{d2}-W_{d1}=1000-250=750\left(J\right)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
ML
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
VA
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết