Di truyền học quần thể

TL

một quần thể ngẫu phối P ở trạng thái cân bằng di truyền xét 1 gen có hai alen A đỏ a trắng. Chọn ngẫu nhiên cây hoa đỏ từ quần thể P đem tự thụ phấn thì cứ thấy 2000 cây con thì 125 cây là biến dị tổ hợp tỉ lệ cây hoa đỏ di hợp trong P là bao nhiêu

TV
9 tháng 10 2017 lúc 14:12

Cây biến dị tổ hợp là cây aa. aa= 1/16. => Aa=1/16:1/4 = 1/4 =25%.

Vì Aa tự thụ => 1/4 aa.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
GN
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
HD
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
LT
Xem chi tiết