Bài 11. Khối lượng riêng - Trọng lượng riêng

DT

Một quả cầu bằng sắt có khối lượng riêng là 7800kg/m3 được thả chìm trong một bình chia độ chứa nước , mực nước dâng lên từ vật 120cm3 đến vạch 170cm3.

a) Xác định thể tích cua quả cầu

b) Tính khối lượng của quả cầu sắt đó

NB
26 tháng 12 2016 lúc 20:04

-Tóm tắt :

D = 7800kg/m3

a) Vvật = ?cm3

b)m = ?kg

Bài làm

a) Thể tích của vật là ;

170 - 120 = 50 cm3

b) Đổi : 50cm3 = 0,00005 m3

khối lượng của vật là :

m = D nhân V = 7800 nhân 0,00005 = 0,39 kg

ĐS : a) = 50 cm3

b) = 0,39 kg

Bình luận (0)
BT
26 tháng 12 2016 lúc 20:43

Tóm tắt

D = 7800kg/m3

V1 = 120cm3 ; V2 = 170cm3

V = ?

m = ?

Giải

a, Thể tích của quả cầu là:

V = V2 - V1 = 170 - 120 = 50 (cm3) = 0,00005 (m3)

b, Khối lượng của quả cầu là:

D = m/V => m = D.V = 7800.0,00005 = 0,39 (kg)

Đ/s:...

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TD
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
mm
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
EC
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
CD
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết