Chương I- Cơ học

NH

một người đi xe máy với V=10m/s.

a) Nếu người đó tăng vận tốc thêm 4km/h thì đến sớm hơn dự định 30'. Tính S và thời gian dự định của người đó.

b)Nếu khi đi được 1/4 quãng đường phải nghỉ lại 45' để thăm bạn thì trong quãng đường còn lại ngươi đó đi vs V là bao nhiêu để đúng thời gian dự định.

Giúp mk vskhocroi

H24
25 tháng 10 2017 lúc 21:16

10m/s = 36km/h

30p = 0,5h

Nếu tăng thêm 4km/h nữa thì vận tốc của người đó là:

v2 = v1 + vt = 36 + 4 = 40 (km/h)

Nếu tăng thêm 4km/h nữa thì thời gian người đó đi hết quãng đường là:

t2 = t1 - tt = t1 - 0,5

Quãng đường người đó phải đi là:

s = v1t1 = 36t1

Mà s = v2t2 = 40(t1 - 0,5) = 40t1 - 20

=> 40t1 - 20 = 36t1

=> t1 = 5 (h)

Quãng đường người đó phải đi là:

s = v1t1 = 36 . 5 = 180 (km)

Vậy...

b) 45p = 0,75h

Quãng đường người đó đã đi là:

\(s_1=\dfrac{1}{4}s=\dfrac{1}{4}\cdot180=45\left(km\right)\)

Quãng đường người đó còn phải đi là:

s2 = s - s1 = 180 - 45 = 135 (km)

Thời gian người đó đi hết 45km là:

\(t_3=\dfrac{s_1}{v_1}=\dfrac{45}{36}=1,25\left(h\right)\)

Thời gian người đó đã tiêu tốn là:

\(t_4=t_3+t_n=1,25+0,75=2\left(h\right)\)

Thời gian người đó còn lại là:

t5 = t1 - t4 = 5 - 2 = 3 (h)

Để đúng thời gian dự định, trên quãng đường còn lại người đó phải đi với vận tốc là:

\(v_3=\dfrac{s_2}{t_5}=\dfrac{135}{3}=45\left(km/h\right)\)

Vậy...

Bình luận (0)
HT
25 tháng 10 2017 lúc 21:04

a,Đổi:\(10\)m/s\(=36\)km/h

\(30'=0,5h\)

Gọi t là thời gian dự định đi trong \(36\)km/h.

\(t_1\) là thời gian đi quãng đường S khi tăng vận tốc thêm \(4\)km/h.

Ta có:

\(t=\dfrac{S}{V_1}=\dfrac{S}{36}\)

\(t_1=\dfrac{S}{V_2}=\dfrac{S}{V_1+4}=\dfrac{S}{40}\)

Lại có:
\(t-t_1=\dfrac{S}{36}-\dfrac{S}{40}=0,5\)

\(\Leftrightarrow\dfrac{S}{360}=0,5\)

\(\Leftrightarrow S=180\left(km\right)\)

\(\Rightarrow t=\dfrac{S}{V_1}=\dfrac{180}{36}=5\left(h\right)\)

Vậy...

b, Thời gian để xe đi \(\dfrac{1}{4}\) quãng đường là:

\(t_2=\dfrac{\dfrac{S}{4}}{36}=\dfrac{\dfrac{180}{4}}{36}=1,25\left(h\right)\)

Đổi:\(45'=0,75h\)

Thời gian còn lại để người đó đi cho kịp thời gian dự định là:
\(t_3=t-t_2-0,75=5-1,25-0,75=3\left(h\right)\)

Vận tốc người đó cần đi để kịp thời gian dự định là:
\(V_2=\dfrac{S-\dfrac{S}{4}}{t_2}=\dfrac{\dfrac{3S}{4}}{t_2}=\dfrac{\dfrac{3.180}{4}}{3}=45\)(km/h)

Vậy...

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
LK
Xem chi tiết
HA
Xem chi tiết
DB
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
AQ
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
HK
Xem chi tiết