Chương I- Cơ học

TD

một người đi xe đạp xuống một cái dốc dài 100m. trong 25m đầu người đó đi hết 10 giây, quãng đường còn lại đi mất 15 giây. tính vận tốc trung bình ứng với từng đoạn dốc và cả dốc

KH
28 tháng 3 2018 lúc 20:00

Vận tốc xe đạp trong quãng đường đầu là:

\(v=\dfrac{s}{t}\Leftrightarrow\dfrac{25}{10}=2.5m/s\)

Độ dài quãng đường còn lại là:

100-25=75(m)

Vận tốc xe đạp trong quãng đường còn lại là

\(v=\dfrac{s}{t}\Leftrightarrow\dfrac{75}{15}=15(m/s)\)

Vận tốc trung bình cả hai quãng đườnglà:

\(v_{tb}=\dfrac{s_1+s_2}{t_1+t_2}=\dfrac{25+75}{10+15}=4(m/s)\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NN
Xem chi tiết
KH
Xem chi tiết
VN
Xem chi tiết
DI
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
QN
Xem chi tiết