Chương I- Cơ học

NT

Một mẫu hợp kim chì-nhôm có khối lượng 630g và khối lượng riêng 7g/m3. Hãy xác định khối lượng nhôm-chì có trong hợp kim. Biết khối lượng riêng củ chì laf11,3g/m3, khối lượng riêng của nhôm 2,7g/mvà xem rằng thể tích hợp kim bằng 90% tổng thể tích các kim loại thành phần.

NT
16 tháng 3 2016 lúc 19:11

Help me!!!!!!!!batngo

Bình luận (0)
TS
16 tháng 3 2016 lúc 22:14

Bạn xem câu này rồi làm tương tự nhé,.

Câu hỏi của Nghị Hoàng Vũ - Học và thi online với HOC24

Bình luận (0)
SD
5 tháng 1 2018 lúc 21:49

Gọi khối lượng của chì là m1

Gọi khối lượng của nhôm là m2

Gọi thể tích của chì và nhôm là V1, V2

Gọi thể tích của hợp kim là Vhk

Thể tích của mẩu hợp kim:

Vhk= m/D= 500/6,8= 125017125017(cm3)

Vì thể tích của hợp kim bằng 90% tổng thể tích nên:

V= Vhk* 90%= 125017125017* 90%= 112517112517(cm3)

Ta có:

V1+ V2= 112517112517 ( Hệ thức 1)

m1+m2= 500

<=> D1*V1 + D2*V2= 500

<=> 11,3*V1 + 2,7*V2= 500 (Hệ thức 2)

Từ 1 và 2 => V1= 37,36(cm3)

V2=28,81(cm3)

Khối lượng của chì trong hợp kim:

m1= D1*V1= 11,3*37,36= 422,168(g)

Khối lượng của nhôm là:

m2=D2*V2= 28,81*2,7= 77,787(g)

 

Bình luận (0)
PP
11 tháng 1 2018 lúc 20:13

Tóm tắt (0,5 điểm)

mhk = 630g

Dhk = 7g/cm3

Vhk = 90% (Vc + Vhk)

Dc = 11,3g/cm3

Dnh = 2,7 g/cm3

mc = ? mnh = ?

Giải

Thể tích của hợp kim là:

Theo Chương Trình: D = m/v->Vhk=mhk/dhk =630/7= 90cm3(1 đ)

Mà: Vhk= 90% (Vc + Vnh)

Hay 90 = 90% (Vc + Vnh)

90 = 0,9 + 0,9

-> Vc =90 - 0,9.Vnh/0,9

Khối lượng của chì là: TCT: D =m/v-> mc = . (1đ)

= 11,3.0,9.Vnh/0,9 (1 đ)

Khối lượng của nhôm là:mnh=Dnh.Vnh(0,5 đ)

Bình luận (0)
PP
11 tháng 1 2018 lúc 20:20

Cơ học lớp 6Xin lỗi nha.Mình lười viết

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
KK
Xem chi tiết
NV
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
JC
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết