Chương I- Cơ học

LL

Một HS chạy từ nhà ga tới một trường học với vận tốc 12km/h.Một HS khác cũng chạy trên quãng đường đó với vận tốc 5km/h.Hai bạn cùng khởi hành một lúc nhưng một bạn đến trường lúc 7h54ph còn bạn kia đến trường lúc 8h06ph( và bị muộn). Tính quãng đường từ nhà ga đến trường.

LE
15 tháng 11 2017 lúc 22:17

tóm tắt:

V1=12km\h

V2=5km/h

t1=7h45p

t2=8h06p

bạn thứ nhất đi sớm hơn bạn thứ hai số phút là: t2 - t1 =8h06p-7h45p=21 phút

tg bạn thứ nhất đi từ nhà ga tới trường : t1= S/V1=S/12

tg bạn thứ hai đi từ nhà ga tới trường : t2=S/V2=S/5

Vì hai bạn xuất phát cùng lúc và cùng một thời điểm và kém nhau 21 phút nên ta có công thức:

t2-t1=21/60h

thay vào công thức:

S/5-S/12=21/60h

12S-5S/60=21/60

7S/60=21/60

7S=21

S=3(km)

vậy quãng đường đó dài 3km

Bình luận (3)
DA
23 tháng 10 2017 lúc 20:34

MK the vs bn rang 100% bai nay se ko ai lam dc .

Bình luận (3)
ND
23 tháng 10 2017 lúc 21:52

https://vi.scribd.com/document/130509467/Boi-Duong-Li-8 ,THao khảo ở đây nha :D

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DA
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
DA
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
T8
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
LB
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết