Chuyên đề mở rộng dành cho HSG

NK

Một hỗn hợp khí gồm H2 và N2 có khối lượng mol trung bình là 21,5. Tính phần trăm theo thể tích mỗi khí trong hỗn hợp?

H24
18 tháng 2 2021 lúc 16:00

Gọi \(n_{H_2} = a(mol) ; n_{N_2} = b(mol)\)

Coi \(n_{hỗn\ hợp} = 1(mol)\)

Ta có :

\(n_{hỗn\ hợp} = a + b = 1(mol)\\ m_{hỗn\ hợp} = 2a + 28b = 21,5.1 = 21,5(gam)\\ \Rightarrow a = 0,25 ; b = 0,75\)

Vậy :

\(\%V_{H_2} = \dfrac{0,25}{1}.100\% = 25\%\\ \%V_{N_2} = 100\% - 25\% = 75\%\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
MS
Xem chi tiết
TO
Xem chi tiết
AT
Xem chi tiết
TO
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
TO
Xem chi tiết
LV
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết