Di truyền và biến dị - Chương III. ADN và gen

PT

Một gen có khối lượng phân tử 27.10^4 đvC ,A=20%.Tính: a) Số Nucleotit của gen. b)Chiều dài của gen c) Tỷ lệ %G=%X cua gen. d) Số nucleotit loại A=T cua gen e)Nếu gen trên tổng hợp một phân tử mARN thì số nucleotit do môi trường nội bào cung cấp la bao nhieu g) nếu gen trên tổng hợp một phân tử protein thì số lượng axit amin trong phân tử protein hoàn chỉnh là bao nhieu

PL
9 tháng 11 2017 lúc 15:40

a. Số nu của gen là: (27 x 104 ) : 300 = 900 nu

b. Chiều dài của gen là: (900 : 2) x 3.4 = 1530 A0

c. Ta có %A = %T = 20%

\(\rightarrow\) %X = %G = 30%

d. Số nu loại A = T = 20% x 900 = 180 nu, G = X = 270 nu

e. Nếu gen trên tổng hợp 1 phân tử mARN thì số nu môi trường cần cung cấp = số nu của phân tử mARN = 900 : 2 = 450 nu

g. Số aa trong phân tử protein hoàn chỉnh là: (450 : 3) - 1 - 1 = 148 aa

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TK
Xem chi tiết
NS
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
OW
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết