Chương II- Điện từ học

TN

Một đường dây tải điện bằng đồng (gồm 2 dây) từ nhà máy đến thành phố dài 100km tiết diện 0,34cm²,có hiệu điện thế giữa hai đầu dây là 2000V.Công suất cần phải tải là 40000W a.Tính công suất hao phí trên đường dây tải b.Công suất hao phí đó dùng để thắp sáng bao nhiêu bóng đèn 250W.Để công suất hao phí giảm đi 100 lần thì hiệu điện thế giữa hai đầu dây dẫn phải tăng hay giảm bao nhiêu ?

NG
16 tháng 2 2022 lúc 21:35

\(S=0,34cm^2=3,4\cdot10^{-5}m^2\)

\(100km=10^5m\)

Dây làm bằng đồng nên có \(\rho=1,7\cdot10^{-8}\)

Điện trở dây:

\(R=\rho\cdot\dfrac{l}{S}=1,7\cdot10^{-8}\cdot\dfrac{10^5}{3,4\cdot10^{-5}}=50\Omega\)

a)Công suất hao phí:

    \(P_{hp}=\dfrac{P^2\cdot R}{U^2}=\dfrac{40000^2\cdot50}{2000^2}=20000W\)

b)Công suất hao phí đó thắp sáng đc số bóng đèn là:

    \(N=\dfrac{20000}{250}=80\left(bóng\right)\)

c)Để công suất hao phí giảm 100 lần thì hiệu điện thế phải giảm đi 10 lần vì \(P_{hp}\) và \(U^2\) tỉ lệ nghịch với nhau.

Bình luận (0)
HT
16 tháng 2 2022 lúc 20:40

undefined

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MM
Xem chi tiết
M9
Xem chi tiết
TM
Xem chi tiết
H9
Xem chi tiết
AN
Xem chi tiết
VL
Xem chi tiết