Bài 12. Đại cương về dòng điện xoay chiều

ND

Một đoạn mạch xoay chiều có điện trở thuần R=32Ω mắc nối tiếp với cuộn cảm thuần. Đặt vào hai đầu đoạn mạch một điện áp xoay chiều có tần số 50Hz. Gọi uR và utương ứng là điện áp tức thời giữa hai đầu điện trở và hai đầu cuộn cảm. Biết rằng 625uR2+ 256uL2= 1600. Độ tự cảm của cuộn dây có giá trị là

A. \(\frac{4}{10\pi}\) H

B. \(\frac{4}{25\pi}\) H

C. \(\frac{1}{2\pi}\) H

D. \(\frac{1}{4\pi}\) H

JW
15 tháng 6 2016 lúc 22:13

undefined

Chọn C

Bình luận (0)
TT
15 tháng 6 2016 lúc 22:22

\(\leftrightarrow\frac{u^2_R}{\left(\frac{8}{5}\right)^2}+\frac{u^2_L}{\left(\frac{5}{2}\right)^2}=1\)

Điều kiện :

\(\begin{cases}u_R\le\frac{8}{5}\left(V\right)\\u_L\le\frac{5}{2}\left(V\right)\end{cases}\)

\(\Rightarrow U_{\text{oR}}=\frac{8}{5}\left(V\right);U_{0L}=\frac{5}{2}\left(V\right)\)

\(\Rightarrow\frac{R}{\omega L}=\frac{8}{5}.\frac{2}{5}=\frac{16}{25}\leftrightarrow L=\frac{25R}{16L}=\frac{1}{2\pi}\left(H\right)\)

Đáp án C

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NH
Xem chi tiết
TH
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
PH
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết
HB
Xem chi tiết