Bài 5. Chuyển động tròn đều

H24

Một đĩa tròn bán kính 10cm, quay đều mỗi vòng hết 0,2s. Vận tốc dài của một điểm nằm trên vành đĩa có giá trị

MN
11 tháng 11 2021 lúc 19:35

Tần số góc của đĩa tròn là : 

\(\omega=\dfrac{2\pi}{T}=\dfrac{2\pi}{0.2}=10\pi\left(\dfrac{rad}{s}\right)\)

Vận tốc dài của một điểm nằm trên vành đĩa là : 

\(v=\omega\cdot R=10\pi\cdot0.1=\pi=3.14\left(\dfrac{m}{s}\right)\)

Bình luận (0)
HV
11 tháng 11 2021 lúc 19:36

0-0

Bình luận (0)
NG
11 tháng 11 2021 lúc 19:36

Tóm tắt: \(R=10cm=0,1m\), \(T=0,2s\)

               \(v=?\)

Bài giải:

Tốc độ góc của đĩa:

 \(\omega=\dfrac{2\pi}{T}=\dfrac{2\pi}{0,2}\)(rad/s)

 Vận tóc dài của 1 điểm trên vành đĩa:

 \(v=\omega\cdot R=\dfrac{2\pi}{0,2}\cdot0,1=\pi\)(m/s)

 

Bình luận (0)
1M
11 tháng 11 2021 lúc 19:55

Đổi 10cm=0,1m

\(\omega=\dfrac{2\pi}{T}=\dfrac{2\pi}{0,2}=10\pi\)

v=r*\(\omega\)=10\(\pi\)*0,1=\(\pi\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
0B
Xem chi tiết
VD
Xem chi tiết
1N
Xem chi tiết
PA
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết