Bài 11. Bài tập vận dụng định luật Ôm và công thức tính điện trở của dây dẫn

LA

 Một dây dân bằng nikêlin điện trở suất là 0,40. 10-6 Qm, có chiều
dài 100m, tiết diện 0,5mm2 được mắc vào nguồn điện có hiệu điện thế 120V.
1/ Tính điện trở của dây.
2/ Tính cường độ dòng điện qua dây.

NT
14 tháng 11 2021 lúc 12:36

Tóm tắt : 

p = 0,40.10-6Ω.m

l = 100m

2 = 0,5mm2

U = 120V

1) R = ?

2) I = ?

0,5mm2 = 0,5.10-6m2

1) Điện trở của dây

\(R=p\dfrac{l}{S}=0,40.10^{-6}\dfrac{100}{0,5.10^{-6}}=80\left(\Omega\right)\)

2) Cường độ dòng điện qua dây

\(I=\dfrac{U}{R}=\dfrac{120}{80}=1,5\left(A\right)\)

 Chúc bạn học tốt

 

 

 

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
H24
Xem chi tiết
ST
Xem chi tiết
HP
Xem chi tiết
LA
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết