Chương I- Cơ học

PT

một ca nô xuôi dòng từ bến a đến bến b mất 4 giờ và ngược dòng từ bến b về bến a mất 6 giờ tính khoảng cách từ a đến b biết vận tốc đòng nước là 2 km

DN
28 tháng 7 2018 lúc 21:24

Tóm tắt:

t = 4h

t' = 6h

v = 2km/h

____________

s = ?

Giải:

Theo đề bài ta có:

t = s/(v + v') (h)

Hay s/(2 + v') = 4 (h)

=> s = 4(2 + v') (km) (1)

t' = s/(v' - v) (h)

Hay s/(v' - 2) = 6 (h)

=> s = 6(v' - 2) (km) (2)

Từ (1) và (2) ta có:

4(2 + v') = 6(v' - 2)

<=> v' = 10 (km/h)

=> s = 4(2+v') = 48 (km)

Vậy quãng đường Ab dài 48km.

Bình luận (0)
NV
28 tháng 7 2018 lúc 22:44

Tóm tắt :

\(t_{xuôi}=4h\)

\(t_{ngược}=6h\)

\(v_n=2km/h\)

\(s=?\)

GIẢI :

Quãng đường đi xuôi dòng của cano là :

\(s=t_{xuôi}.\left(v_{cano}+v_n\right)\left(1\right)\)

Quãng đường đi ngược dòng của cano là :

\(s=t_{ngược}.\left(v_{cano}-v_n\right)\left(2\right)\)

Ta có : (1) = (2)

\(\Leftrightarrow t_{xuôi}.\left(v_{cano}+v_n\right)=t_{ngược}.\left(v_{cano}-v_n\right)\)

\(\Leftrightarrow4.v_{cano}+8=6.v_{cano}-12\)

\(\Leftrightarrow v_{cano}=\dfrac{12+8}{2}=10\left(km/h\right)\)

Khoảng cách từ A đến B là :

\(s=4.\left(10+2\right)=48\left(km\right)\)

Hoặc cách khác :

\(s=6.\left(10-2\right)=48\left(km\right)\)

Vậy khoảng cách từ A đến B là 48km.

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TK
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
NC
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
BC
Xem chi tiết