Bài 16. Định luật Jun - Len-xơ

NP

Một bếp điện trở 176Ω mắc vào hiệu điện thế 220V a,Tính nhiệt lương bếp tỏa ra trong 15' theo đơn vị J b,Bếp điện dùng đun xôi 2 lít nước từ 20độ C. Biết nhiệt dung riêng của nước là 4200J. Hiệu suất của bếp là 80%. Tính thời gian đun sôi lượng nước trên.

QV
25 tháng 12 2017 lúc 18:07

a/ Q = A = P.t = \(\dfrac{U^2}{R}\).t = \(\dfrac{220^2}{176}\) . (60.15) = 247500 J

b/ Nhiệt lượng cần dùng để đun sôi nước:

Q = m.c.△t = 2.4200.(100 - 20) = 672000 J

Nhiệt lượng bếp cần tỏa ra:

Qtp = \(\dfrac{Q_i.100}{H}\) = \(\dfrac{672000.100}{80}\) = 840000 J

Thời gian cần để đun sôi nước:

t = \(\dfrac{Q_{tp}}{P}\) = \(\dfrac{840000}{275}\) \(\approx\) 3055 giây \(\approx\) 50 phút 10 giây

Bình luận (1)

Các câu hỏi tương tự
NM
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
KU
Xem chi tiết
AE
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
SK
Xem chi tiết