Bài 1. Sự phụ thuộc của cường độ dòng diện vào hiệu điện thế giữa hai đầu vật dẫn

NH

Một bếp điện có ghi 220V - 880Ư được sử dụng đung hiệu điện thế để đun sôi 2lit nước ở 25°C trong thời gian 15 phút

a. Tính điện trở dây đốt nóng của ấm và CĐDĐ qua bếp

b. Tính hiệu suất của bếp

c. Nếu sử dụng bếp trên 1 ngày 4 lần thì trong một tháng 30 ngày phải trả bao nhiêu tiền điện? Cho 1kWh là 3000 đồng

HP
2 tháng 12 2019 lúc 23:06

a.R=\(\frac{U^2}{P}=\frac{220^2}{880}=55\Omega\)

I=\(\frac{U}{R}=\frac{220}{55}=4A\)

b.Qi=m.Cn.\(\Delta t=2.4200.\left(100-25\right)=630000\)J (2l=2kg ;Cn=4200J/kg.K)

Qtp=\(I^2.R.t=4^2.55.1500\)=1320000J (t=25p=25.60=1500s)

H\(=\frac{Qi}{Qtp}.100\%=47.7\%\)

c.Thời gian sử dụng trong 30 ngày

t1=4.30.0,25=30h (14p=0,25h)

=>A=P.t1=880.30=26400(kW.h)

=>số tiền: 26400.3000=79.200.000 đồng

Chúc bạn học tốt ❗

Bình luận (0)
 Khách vãng lai đã xóa

Các câu hỏi tương tự
MT
Xem chi tiết
LS
Xem chi tiết
NA
Xem chi tiết
NK
Xem chi tiết
BK
Xem chi tiết
BL
Xem chi tiết
DD
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
MT
Xem chi tiết