Chương II- Nhiệt học

TL

Một ấm nhôm có khối lượng 500g chứa 3,5l nước.Tính nhiệt lượng cần thiết để đun nước trong ấm nóng lên từ 20 độ C đến 100 độ C

H24
21 tháng 4 2019 lúc 15:43

Tóm tắt

m1=500g=0,5 kg

c1=880J/kg.K

△t=100-20=80(0C)

V=3,5 lít => m2=3,5 kg

c2=4200J/kg.K

_________________________________

Q1=Q2+Q3

Bài làm

Nhiệt lượng mà nhôm thu vào là :

Q2=m1.c1.△t

=0,5.880.80

=35200(J)

Nhiệt lượng mà nước thu vào là :

Q3=m2.c2.△t

=3,5.4200.80

=1176000(J)

Nhiệt lượng cần thiết để đun ấm nước lên 1000C là :

Q1=Q2+Q3=35200+1176000=1211200(J)

Bình luận (0)
H24
21 tháng 4 2019 lúc 16:19
https://i.imgur.com/ReW8LuM.jpg
Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TN
Xem chi tiết
TK
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết
TT
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết