Bài 11. Bài tập vận dụng định luật Ôm và công thức tính điện trở của dây dẫn

TA

Mọi người giúp em giải câu này với ạ.Em cảm ơn nhiều nha.

H24
16 tháng 10 2021 lúc 17:07

a) bạn tự vẽ đi nhé (cách vẽ RntRbntAmpe)

b)

i)khi ampe kế chỉ 0.3 (A) 

Ir=Ib=Ia=0.3(A)

⇒Rtđ =\(\dfrac{U}{Ia}\)=\(\dfrac{12}{0.3}\)=40Ω

 khi ampe kế chỉ 0.8

Ir=Ib=Ia=0.8A

=>Rtđ =\(\dfrac{12}{0.8}\)=15Ω

ii) vì R tỉ lệ nghịch với I

=>để Rb max<=>I=0.3A

=>Ir=Ib =0.3 A

có \(\dfrac{Rr}{Rb}=\dfrac{Ib}{Ir}=\dfrac{0.3}{0.3}=1\)

mà từ i) ta có Rtđ =Rr+Rb =40

=> Rr = Rbmax = \(\dfrac{40}{2}\)=20Ω

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
9A
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
1N
Xem chi tiết