Đại số lớp 8

QL

lúc 7h một người đi xe máy khởi hành từ A với v = 30km/h. Sau đó một giờ, người thứ hai cũng đi xe máy từ A đuổi theo với v = 45km/h. Hỏi đến mấy giờ người thứ hai mới đuổi kịp người thứ nhất ? Nơi gặp nhau cách A bn km?

MD
22 tháng 3 2017 lúc 21:09

Gọi x là quãng đường 2 xe gặp nhau (x>30 km)
khi đó xe 1 đi hết thời gian là x/30 (h)
xe 2 đi hết thời gian là x/45 (h)
xe 1 khởi hành trước 1 tiếng
=> có phương trình: x/30-1=x/45
<=> 3x-90=2x
<=> x=90
Nơi 2 người gặp nhau cách A là 90km
Thời gian xe 1 đi hết là 90/30=3 (h)
Vậy 2 xe gặp nhau lúc 10h

Bình luận (0)
LV
22 tháng 3 2017 lúc 21:12

Sau 1h, người thứ 1 đi được 30km

Trung bình cứ 1h, người thứ 2 đi nhanh hơn người thứ nhất:45-30=15(km)

Thời gian để người thứ 2 đuổi kịp người thứ 1 là:30/15=2(giờ)

Khi đó, người thứ 2 đi được 2h.Vậy điểm gặp nhau cách A là:45.2=90(km)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
DM
Xem chi tiết
PG
Xem chi tiết
NL
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
NH
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
QA
Xem chi tiết
DT
Xem chi tiết