Violympic Vật lý 8

H24

Lúc 7 giờ sáng có 2 xe cùng xuất phát từ 2 địa điểm A và B cách nhau 60km, chúng chuyển động đều và cùng chiều. Xe 1 khởi hành từ A đến B với vận tốc 30km/h, xe 2 khởi hành từ B với vận tốc 40km/h.

a) tính khoảng cách giữa 2 xe sau 1 giờ kể từ lúc xuất phát.

b) sau khi xuất phát đc 1 giờ xe 1(từ A) tăng tốc và đạt đến vận tốc 50km/h. Hãy xác định thời điểm xe 1 đuổi kịp xe 2, khi đó 2 xe cách A bao nhiêu km?

PA
16 tháng 7 2019 lúc 9:07

a,Trong 1h thì xe A đi được quãng đường là :

S1=v1.1=30.1=30(km)

Trong 1h xe B đi được quãng đường la :

S2=v2.1=40.1=40(km)

Khi đó khoảng cách giữa 2xe là :

\(\Delta S=AB-S_1+S_2=60-30+40=70\left(km\right)\)

b,Gọi t là khoảng thời gian từ lúc xe 1 tăng tốc đến lúc 2xe gặp nhau .( t>0;h)

KHi đó :

Xe A đi được quãng đường : 50t(km)

Xe B đi được quãng đường : 40t(km)

Ta có : 50t-40t=\(\Delta\)S

\(\Rightarrow10t=70\)

\(\Rightarrow\)t=7(h)

Vậy thời điểm xe A đuổi kịp xe B là : 7h+1h+7h=15(h)

Vị trí gặp nhau cách A : 50t+S1=50.7+30=380(km)

Bình luận (0)
NH
16 tháng 7 2019 lúc 8:58

Violympic Vật lý 8

Bình luận (0)
HV
16 tháng 7 2019 lúc 9:03

Tham khảo

Violympic Vật lý 8

Bình luận (0)
H24
16 tháng 7 2019 lúc 9:40

Cảm ơn các bạn

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
KT
Xem chi tiết
PM
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
CL
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết