Bài 1. Chuyển động cơ

HH

Lúc 6h một người đi xe đạp gặp người đi bộ ngược chiều

V xe đạp = 12km/h

V đi bộ = 5km/h

Lúc 7h người đi xe đạp nghỉ 30p và đuổi theo người đi bộ . Hỏi hai người gặp nhau ở đâu và thời điểm nào ??

NT
30 tháng 11 2018 lúc 15:33

sau 1,5h người đi bộ đi được

s1=v1.t=7,5km

sau 1h người đi xe đạp đi được

s2=v2.t=18km

sau 1,5h khoảng cách hai người là s=s1+s2=25,5 (lúc 8h đến 8h30 người đi xe đạp ko chuyển động)

chọn gốc tọa độ, gốc thời gian lúc xe đạp quay lại đuổi người đi bộ, chiều dương cùng chiều chuyển động

x1=25,5+5t

x2=12t

hai người gặp nhau x1=x2

\(\Rightarrow t=\)\(\approx3,6h\)

vậy lúc 12h 6 phút hai người gạp nhau

vị trí gặp nhau

x1=x2=43,2km

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
LN
Xem chi tiết
HN
Xem chi tiết
AD
Xem chi tiết
HV
Xem chi tiết
DN
Xem chi tiết
0H
Xem chi tiết
LH
Xem chi tiết
JL
Xem chi tiết
AD
Xem chi tiết