Bài 21: Tính theo công thức hóa học

LV

Lập CTPT của hợp chất A có % m các nguyên tố là 43,4% Na ; 11,3% C và O .Biết 0,2 mol A có k/lượng là 21,2 gam

PT
22 tháng 11 2016 lúc 20:15

MA = \(\frac{m}{n}=\frac{21,2}{0,2}=106\)(g/mol)

Ta có: Na chiếm 43,4% ; C chiếm 11,3% nên O chiếm 45,3%

Gọi CTHH của hợp chất là NaxCyZz

Khối lượng của mỗi nguyên tố có trong một mol hợp chất

mNa= \(\frac{106.43,4}{100}=46\left(g\right)\)

mC= \(\frac{106.11,3}{100}=12\left(g\right)\)

mO = \(\frac{106.45,3}{100}=48\left(g\right)\)

Số mol nguyên tử của mỗi nguyên tố có trong một mol hợp chất

nNa= \(\frac{m}{M}=\frac{46}{23}=2\left(mol\right)\)

mC=\(\frac{m}{M}=\frac{12}{12}=1\left(mol\right)\)

mO=\(\frac{m}{M}=\frac{48}{16}=3\left(mol\right)\)

Vậy CTHH của hợp chất là Na2CO3

BÀI NÀY CÓ NHIỀU CÁCH GIẢI NHA BẠN!

Bình luận (0)
VC
22 tháng 11 2016 lúc 20:27

ta có MA = m : n =21,2 : 0,2 = 106 g/mol

%O = 100 - ( 43,4 + 11,3 ) = 45,3 %

ta có %Na : M Na ; %C : MC ; %O : MO

43,4 : 23 ; 11,3 : 12 ; 45,3 : 16

= 2 ; 1 ; 3

CTHH là Na2CO3

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
SK
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
HL
Xem chi tiết
TD
Xem chi tiết
LN
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
NN
Xem chi tiết
SC
Xem chi tiết
ND
Xem chi tiết