CHƯƠNG I: CHẤT - NGUYÊN TỬ - PHÂN TỬ

PH

Khử hoàn toàn 5,43g hỗn hợp gồm CuO và PbO bằng khí H2 thu được 0,9g nước

a, Viết phương trình hóa học

b, Tính thành phần % về khối lượng của mỗi oxit có trong hỗn hợp ban đầu?

hihi giúp mk vs bài này rất quan trọng mk cần gấp mong các bn giúp mk

HY
8 tháng 3 2017 lúc 21:47

a) CuO + H2 =(t*)=> Cu + H2O
PbO + H2 =(t*)=> Pb + H2O

b) \(n_{H_2O}=\dfrac{0,9}{18}=0,05\left(mol\right)\)

Gọi số mol của CuO và PbO lần lượt là x, y

Ta có :

CuO + H2 =(t*)=> Cu + H2O (1)

x____________________x (mol)
PbO + H2 =(t*)=> Pb + H2O (2)

y_____________________y (mol)

Theo bài ra ta có phương trình :

80x + 223y = 5,43 (*)

Theo phương trình (1) và (2) ta có phương trình:

x + y = 0,05 (**)

Từ (*) và (**) ta có hệ phương trình \(\left\{{}\begin{matrix}80x+223y=5,43\\x+y=0,05\end{matrix}\right.\)

Giải phương trình ta có:\(x=0,04;y=0,01\)

\(\Rightarrow m_{CuO}=0,04.80=3,2\left(g\right)\)

%m CuO = 3,2 / 5,43 x 100% = 58,93%

=> %m PbO = 100% - 58,93% = 41,01%

Bình luận (2)

Các câu hỏi tương tự
BB
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
KN
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết
YY
Xem chi tiết
GM
Xem chi tiết
TL
Xem chi tiết
DC
Xem chi tiết