CHƯƠNG I: CHẤT - NGUYÊN TỬ - PHÂN TỬ

HM

Khử 32 g sắt (III) oxit bằng khí hidro

Để có được khí H2 (đktc) cần dùng cho phản ứng trên thì phải dùng bao nhiêu gam Zn để tác dụng với dung dịch HCL

MN
5 tháng 5 2019 lúc 12:42

nFe2O3= 32/160=0.2 mol

Fe2O3 + 3H2 -to-> 2Fe + 3H2O

0.2______0.6

Zn + 2HCl --> ZnCl2 + H2

0.6_________________0.6

mZn= 0.6*65=39g

Bình luận (0)
MT
5 tháng 5 2019 lúc 22:36

PTHH: Fe2O3 + 3H2 \(\underrightarrow{t^o}\) 2Fe + 3H2O(1)
Zn + 2HCl\(\rightarrow\) ZnCl2 + H2\(\uparrow\)(2)
n\(Fe_2O_3\) = \(\frac{32}{160}=0,2\left(mol\right)\)
Theo PT(1): n\(H_2\) = 3n\(Fe_2O_3\) = 3.0,2 = 0,6 (mol) = n\(H_2\)(2)
Theo PT(2): nZn = n\(H_2\) = 0,6 (mol)
=> mZn = 0,6.65 = 39 (g)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
GM
Xem chi tiết
GM
Xem chi tiết
LM
Xem chi tiết
NT
Xem chi tiết
TV
Xem chi tiết
PL
Xem chi tiết
CA
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
BB
Xem chi tiết