Chương 4. Phản ứng oxy hóa - khử

TL

Khử 3,04(g) hỗn hợp FeO, Fe2O3, Fe3O4, Fe cần vừa đủ 0,05 mol H2 mặt khác hòa tan 3,04g hỗn hợp trên trong dung dịch H2SO4 đặc nóng thu được V lít SO2 ở điều kiện chuẩn. Tính V

Mong mọi người giải chi tiết. Cảm ơn!!

KN
12 tháng 3 2023 lúc 7:08

Quy đổi thành Fe (a mol), O (b mol)

\(H_2+\left[O\right]->H_2O\\ n_O=n_{H_2}=0,05mol\\ m_{O\left(hh\right)}=16.0,05=0,8g\\ n_{Fe\left(hh\right)}=\dfrac{3,04-0,8}{56}=0,04mol\\ BT.electron:2n_{SO_2}+2n_O=3n_{Fe}\\ n_{SO_2}=\dfrac{3.0,04-2.0,05}{2}=0,01mol\\ V=22,4.0,01=2,24L\)

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
TL
Xem chi tiết
TP
Xem chi tiết
TN
Xem chi tiết
AP
Xem chi tiết
HH
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
AP
Xem chi tiết
BT
Xem chi tiết
HT
Xem chi tiết