Bài 21: Tính theo công thức hóa học

H24

khử 12 gam sắt 3 oxit bằng khí H2, tính khối lượng sắt thu được

H24
14 tháng 5 2018 lúc 1:10

Giải:

Số mol Fe2O3 là:

nFe2O3 = m/M = 12/160 = 0,075 (mol)

PTHH: Fe2O3 + 3H2 -> 2Fe + 3H2O

----------0,075-------------0,15-----

Khối lượng sắt thu được là:

mFe = n.M = 0,15.56 = 8,4 (g)

Vậy ...

Bình luận (0)
NT
14 tháng 5 2018 lúc 15:09

nFe2O3 = 0,075 mol

Fe2O3 + 3H2 \(\underrightarrow{t^o}\) 2Fe + 3H2

\(\Rightarrow\) mFe = 0,15.56 = 8,4 (g)

Bình luận (0)
MC
14 tháng 5 2018 lúc 21:45

ta có: nFe2O3= 12/160= 0,075( mol)

PTPU

Fe2O3+ 3H2\(\xrightarrow[]{to}\) 2Fe+ 3H2O

0,075................0,15.............

\(\Rightarrow\) mFe= 0,15. 56= 8,4( g)

Bình luận (0)
NM
15 tháng 5 2018 lúc 10:30

PTHH:

\(Fe_2O_3+3H_2->2Fe+3H_2O\)

1:3:2:3

Theo đề:

Số mol của 12g sắt (III)oxit là:

\(n_{Fe_2O_3}=\dfrac{12}{56\cdot2+16\cdot3}=0,075\left(mol\right)\)

Theo phương trình:

Số mol sắt thu được là:

\(n_{Fe}=\dfrac{0,075\cdot2}{1}=0,15\left(mol\right)\)

Khối lượng sắt thu được là:

\(m_{Fe}=0,15\cdot56=8,4\left(g\right)\)

Vậy khối lượng của sắt thu được là 8,4g

Bình luận (0)

Các câu hỏi tương tự
CT
Xem chi tiết
DH
Xem chi tiết
KT
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
H24
Xem chi tiết
TB
Xem chi tiết
TC
Xem chi tiết
HM
Xem chi tiết